ENTERTAINMENT UPDATE » ผลรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29”

ผลรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29”

1 มีนาคม 2021
288   0

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 28 กุมภาพันธ์ 2564 เวลา 21.00 น. สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มจังหวัดนครชัยบุรินทร์ จัดงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29” โดยมี นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม  เป็นประธานในพิธี

โดยจัดขึ้นที่ MCC HALL ชั้น 3 เดอะมอลล์ โคราช ถ่ายทอดสดทางช่อง เวิร์คพอยท์ ช่อง 23  ซึ่งผู้ที่ได้รับรางวัลมีดังนี้

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)

– บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด,                 บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ 

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)

           – ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

3. ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)

– ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์ จากภาพยนตร์เรื่อง ขุนแผน ฟ้าฟื้น

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)

– สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น จากภาพยตร์เรื่อง แสงกระสือ 

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)

–  ธนชัย อุชชิน จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)

– เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toys จากภาพยนตร์เรื่อง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)

-ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์, ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม  (Best Film Editing)

– ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong                    ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)

– ภิไธย สมิตสุต จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)

– คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง  Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

– แพรวา สุธรรมพงษ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

–  จิรายุ ตันตระกูล จากภาพยนตร์เรื่อง จอมขมังเวทย์ 2020

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

– ภัณฑิรา พิพิธยากร จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

– ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จากภาพยนตร์เรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)

– คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง  Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า  

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Pictures)

         – ภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์ม, บริษัท  ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด 

17.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary)

– ภาพยนตร์สารคดีเรื่อง School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด